ജനകോടികളെ ദുരിതത്തിലാഴ്ത്തുന്ന ഇന്ത്യൻ ഭരണവർഗ്ഗം

ഒരു തണുത്ത പ്രഭാതത്തിൽ, ഒരു ഭിക്ഷക്കാരിയായ സ്ത്രീ ചുവന്ന വെളിച്ചത്തിൽ ഞങ്ങളുടെ റിക്ഷയുടെ അടുത്തെത്തി, ആ മുഖംമൂടികളുമായി ഞങ്ങൾ എന്താണ് ചെയ്യുന്നതെന്ന് ചോദിച്ചു. “നിങ്ങൾ‌ക്ക് എന്തെങ്കിലും നാണമുണ്ടോ, ഞങ്ങളെപ്പോലുള്ള ആളുകൾ‌ തെരുവുകളിൽ‌ എന്ത് ചെയ്യുന്നുവെന്ന് നിങ്ങൾ‌ അറിയുന്നുണ്ടോ?”

മൊഴിമാറ്റം : പൗർണ്ണമി

ഏപ്രിൽ 27 ന് രാവിലെ, കാൺപൂരിലെ ഒരു ട്രേഡ് യൂണിയൻ നേതാവിന്റെ ഇളയ മകനിൽ നിന്ന് എനിക്ക് ഒരു ഫോൺ കോൾ ലഭിച്ചു, അദ്ദേഹത്തിന്റെ വലിയ വീട്ടിലുള്ള എല്ലാവരും COVID-19 പോലുള്ള ലക്ഷണങ്ങളാൽ ബുദ്ധിമുട്ടുന്നു. മറ്റുള്ളവരുടെ അവസ്ഥ മാറ്റമില്ലാത തുടരുമ്പോഴും, പിതാവിന്റെ ഓക്സിജന്റെ അളവ് കുറഞ്ഞുവരികയായിരുന്നു, അവർക്ക് ഓക്സിജനോ, അതിലും പ്രധാനമായി ആശുപത്രിയിൽ അദ്ദേഹത്തിന് ഒരു കിടക്കയോ കണ്ടെത്താനായില്ല. എന്റെ കാമ്പസിലെ കോവിഡ് ബാധിതർക്കായി പ്രവർത്തിക്കുന്ന ഒരു കമ്മ്യൂണിറ്റി ഹെൽപ്പ് ഗ്രൂപ്പിന്റെ കോർഡിനേറ്ററെ ഞാൻ വിളിച്ചു. തന്നോടൊപ്പം താമസിച്ചിരുന്ന ഭാര്യാ-പിതാവ് ഇതേ ദിവസം ഒരു വർഷം മുമ്പ് മരിച്ചിരുന്നു എന്ന് അയാൾ എന്നെ ഓർമ്മിപ്പിച്ചു. ആ വർഷം, പഴക്കമുള്ള കഥ സ്വയം ആവർത്തിച്ചുകൊണ്ടിരുന്നു, തീർച്ചയായും വളരെ വിചിത്രമായ രൂപത്തിൽ, ഓക്സിജനും ആശുപത്രി പ്രവേശനവും ഇല്ലാതെ, ഒപ്പം പൂർണ്ണ നഷ്ടവും നിസ്സഹായതബോധവുമായി. ഇടക്കാലത്ത് ഒരു നീണ്ട വർഷം കടന്നുപോയി, ക്രിക്കറ്റ് സ്‌കോറുകൾ നോക്കുന്നതിനുപകരം ഞങ്ങൾ രാവിലെ കോവിഡ് നമ്പറുകൾ നോക്കുന്നത് പതിവാക്കി.

പരിശോധന, ഡോക്ടറുടെ ശ്രദ്ധ, മരുന്ന്, ഓക്സിജൻ, ആംബുലൻസ്, കിടക്കകൾ തുടങ്ങിയവയുടെ കാര്യത്തിൽ, ‘സിസ്റ്റത്തിലേക്ക്’ ഏതെങ്കിലും തരത്തിലുള്ള ആക്സസ് ഉള്ളവരെ (അല്ലെങ്കിൽ ആക്സസ് ലഭിക്കുന്നത് അവരുടെ അവകാശമാണെന്ന് കരുതുന്നവരെ) ആണ് പ്രാഥമികമായി ഇതരമാധ്യമങ്ങളിൽ ഉൾപ്പടെ നമ്മൾ കാണുന്നത്. ആ പ്രവേശനം ഒരിക്കലും ലഭിക്കാത്തവരെ നോക്കുമ്പോൾ യാഥാർത്ഥ്യം വളരെ ഭയാനകമാണ്. അയ്യായിരത്തോളം ജനസംഖ്യയുള്ള അയൽ പ്രദേശമായ നൻകാരിയെ ഞങ്ങളുടെ എലൈറ്റ്, ഐഡിലിക് കോളേജ് കാമ്പസിൽ നിന്ന് ഉയർന്ന സുരക്ഷാ മതിലിലൂടെ വേർതിരിക്കുന്നു. നൻകാരിയിൽ – അവിടെ ഞങ്ങളെ സേവിക്കുന്നവർക്കൊന്നും, ഞങ്ങളുടെ വീട്ടുജോലിക്കാർ മുതൽ എല്ലാതരം കരാർ തൊഴിലാളികൾ വരെ, വൃത്തിയാക്കൽ, സുരക്ഷ കൈകാര്യം ചെയ്യൽ, കുഴപ്പങ്ങൾ കൈകാര്യം ചെയ്യൽ തുടങ്ങി ആയിരക്കണക്കിന് ആളുകൾക്ക് – അവിടെ ഒരു ‘യോഗ്യതയുള്ള’ ഡോക്ടറുടെ അടുത്തേക്ക് പ്രവേശനമില്ല.അവിടെ ജോലവാല(തോൾസഞ്ചിക്കാരൻ) ഡോക്ടർമാർ മാത്രമേയുള്ളൂ.

രാഹുൽ വർമ്മൻ സംസാരിക്കുന്നു

ജോലാവാല ഡോക്ടർമാരുടെ വാതിലുകൾക്ക് മുമ്പായി ഈ ദിവസങ്ങളിൽ നൂറുകണക്കിന് ആളുകളുടെ നിരകളുണ്ടെന്ന് സുഹൃത്തുക്കൾ പറയുന്നു, എല്ലാം സമാനമായ ലക്ഷണങ്ങളോടെ. വാസ്തവത്തിൽ അവരിൽ ചിലർ തങ്ങളുടെ പരിശീലനം അവസാനിപ്പിച്ചു, കാരണം അവർക്ക് സാധാരണ മരുന്നുകൾ പോലും ആക്സസ് ചെയ്യാൻ കഴിയുന്നില്ല, എന്നിട്ടും ആളുകൾ അവരുടെ വീടുകളിൽ കൂട്ടമായി എത്തിച്ചേരുന്നു; എന്തായാലും ജോലാവാലമാർ ഒരേ പ്രദേശത്ത് താമസിക്കുന്നതിനാൽ അവർക്ക് രോഗികളെ ഉപേക്ഷിക്കാൻ കഴിയില്ല. ഇപ്പോഴത്തെ ആരോഗ്യ പ്രതിസന്ധിയെക്കുറിച്ച് നൻകാരിയിൽ താമസിക്കുന്ന ഒരു പഴയ സഹപ്രവർത്തകൻ നിരീക്ഷിച്ചതുപോലെ, “ഈ ജോലാവാലകൾ മാത്രമാണ് രാജ്യത്തെ രക്ഷിച്ചത്”!

നൻകാരിയിൽ യോഗ്യതയുള്ള ഡോക്ടർമാരുടെ പെട്ടെന്നുള്ള കൂട്ടപലായനം സംഭവിച്ചതല്ല. തൊഴിലാളിവർഗത്തിന്റെയും മധ്യവർഗ നിവാസികളുടെയും സമ്മിശ്രണം കൊണ്ട്, ഞാൻ കാമ്പസിൽ താമസിച്ച 27 വർഷമായി, എന്റെ അറിവനുസരിച്ച്, മിക്ക തൊഴിലാളി വിഭാഗങ്ങൾക്കും, യോഗ്യതയുള്ള ഒരു ഡോക്ടറിലേക്ക് പോലും പ്രവേശനം ഉണ്ടായിരുന്നില്ല. താരതമ്യേന ഭേദപ്പെട്ടവർക്ക് പോലും പ്രദേശത്ത് തന്നെ യോഗ്യതയുള്ള ഒരു ഡോക്ടർ ഉണ്ടായിരുന്നില്ല. കടുത്ത പ്രതിസന്ധി നേരിടുമ്പോൾ മാത്രമേ ജിടി റോഡിലെയും സമീപ വാണിജ്യ പ്രദേശങ്ങളിലെയും നിരവധി നഴ്സിംഗ് ഹോമുകളിൽ ഒന്നിലേക്ക് പോകുന്നത് അവർ പരിഗണിക്കുകയുള്ളൂ. അതിനാൽ, നിലവിലെ സാഹചര്യങ്ങളിൽ, ഒരു പരിശോധനയും ഇല്ല, തീർച്ചയായും തോൾ സഞ്ചിക്കാരുടെ രോഗലക്ഷണ ചികിത്സയ്ക്കപ്പുറം കോവിഡിനെക്കുറിച്ച് കൂടുതൽ ഫോളോ അപ്പ് ഇല്ല.

അതുകൊണ്ട്, ഗ്രൗണ്ട് തലത്തിൽ ചെവിയോർക്കാൻ ശ്രമിക്കുന്ന നമ്മളിൽ ചിലർ ബോധവാന്മാരാണ്, കോവിഡ് മൂലം പെട്ടെന്ന് ഒരു മെഡിക്കൽ പ്രതിസന്ധി ഉണ്ടാകുന്നതുപോലെയല്ല ഇത്. സാധാരണക്കാരെ സംബന്ധിച്ചിടത്തോളം, ഏതൊരു മെഡിക്കൽ ആകസ്മികതയും എല്ലായ്പ്പോഴും വലിയതും പരിഹരിക്കാനാവാത്തതുമായ ഒരു പ്രതിസന്ധിയാണ്. തങ്ങൾക്ക് ശരിയായ കോൺ‌ടാക്റ്റുകളുണ്ടെന്നും തങ്ങളേയും തങ്ങളുടെ പ്രിയപ്പെട്ടവരേയും പരിപാലിക്കാൻ പോക്കറ്റിൽ ഉള്ളത് മതിയെന്നും കരുതുന്നവരിലേക്കും ഇപ്പോൾ പ്രതിസന്ധി എത്തിയിരിക്കുന്നു.

കഴിഞ്ഞ വർഷം ഡിസംബറിൽ, പകർച്ചവ്യാധികൾക്കിടയിൽ, എന്റെ പിതാവിന് അലഹബാദിൽ(ഇപ്പോൾ ‘പ്രയാഗ് രാജ്’ എന്ന് പുനർനാമകരണം ചെയ്യപ്പെട്ടിരിക്കുന്നു) വെച്ച് ഹൃദയാഘാതം സംഭവിച്ചു. ആശുപത്രിക്കും വീടിനുമിടയിൽ എണ്ണമറ്റ യാത്രകൾ നടത്തുമ്പോൾ, ഓരോ ക്രോസിംഗിലും ഉച്ചഭാഷിണി മുഴങ്ങുന്നുണ്ടായിരുന്നു. ഞങ്ങളുടെ ബഹുമാനപ്പെട്ട മുഖ്യമന്ത്രി യോഗിയുടെ കൈകൾ ശക്തിപ്പെടുത്തേണ്ടതുണ്ട് – എല്ലാ കോവിഡ് മാർഗ്ഗനിർദ്ദേശങ്ങളും പാലിച്ച് – വീടിനകത്ത് താമസിക്കുക, മാസ്ക് ധരിക്കുക തുടങ്ങിയവ- അങ്ങനെ വൈറസിനെ പരാജയപ്പെടുത്തുക.

അത്തരമൊരു ക്രോസിംഗിൽ, ഒരു തണുത്ത പ്രഭാതത്തിൽ, ഒരു ഭിക്ഷക്കാരിയായ സ്ത്രീ ചുവന്ന വെളിച്ചത്തിൽ ഞങ്ങളുടെ റിക്ഷയുടെ അടുത്തെത്തി, ആ മുഖംമൂടികളുമായി ഞങ്ങൾ എന്താണ് ചെയ്യുന്നതെന്ന് ചോദിച്ചു. “നിങ്ങൾ‌ക്ക് എന്തെങ്കിലും നാണമുണ്ടോ, ഞങ്ങളെപ്പോലുള്ള ആളുകൾ‌ തെരുവുകളിൽ‌ എന്ത് ചെയ്യുന്നുവെന്ന് നിങ്ങൾ‌ അറിയുന്നുണ്ടോ?”

അതിനാൽ, ഈ പ്രശ്നം ഒരു വർഷത്തെ നിർമ്മാണമാണെന്ന് കരുതുന്നത് ലളിതമാണ്. പകർച്ചവ്യാധി മൂലമുണ്ടായ ആഴത്തിലുള്ള വിള്ളൽ യഥാർത്ഥത്തിൽ എന്താണ് വേണ്ടതെന്ന് വ്യക്തമാക്കുന്നു: കമ്മ്യൂണിറ്റികളിലെയും പ്രദേശങ്ങളിലെയും ആരോഗ്യം നിരീക്ഷിക്കുന്നതിന് കമ്മ്യൂണിറ്റി ഹെൽത്ത് വർക്കർമാർ (പരിശീലനം ലഭിച്ചവരും ശരിയായ ശമ്പളവും, ഇന്നത്തെ ആശ തൊഴിലാളികളുമായി നമ്മൾ ചെയ്തതിൽ നിന്ന് വ്യത്യസ്തമായി), പതിവ് പ്രതിരോധ ആരോഗ്യ നടപടികൾ, ശരിയായി പ്രവർത്തിക്കുന്ന ശരിയായി സജ്ജമാക്കിയ അധികാരശ്രേണിയോടെ പൊതുജനാരോഗ്യ കേന്ദ്രങ്ങൾ, റെസിഡൻഷ്യൽ പ്രദേശങ്ങളിലെ പ്രാഥമികം മുതൽ ആരംഭിക്കുന്ന ദ്വിതീയ, തൃതീയ ആരോഗ്യ സൗകര്യങ്ങൾ വരെ ഗ്രാമം മുതൽ വലിയ നഗരങ്ങൾ വരെ ബന്ധിപ്പിക്കപ്പെടേണ്ടതുണ്ട്. പക്ഷേ, 2021 മെയ് മാസത്തിലേക്ക് തിരിയുമ്പോൾ, രാജ്യമെമ്പാടുമുള്ള എല്ലാ വീടുകളിലും പാൻഡെമിക് തീവെട്ടിക്കൊള്ള നടത്തുന്നതായി തോന്നുന്നതിനാൽ, തികച്ചും കൈവരിക്കാവുന്ന ഈ ലക്ഷ്യം വളരെ ദൂരെയുള്ള ഒരു ഉട്ടോപ്യ പോലെയാണ്.

ഒരു നീണ്ട വർഷം മുഴുവൻ നഷ്ടപ്പെട്ടുവെന്ന വസ്തുതയിൽ പലരും ദുഃഖിച്ചു. പാൻഡെമിക്കിന് മെച്ചപ്പെട്ട ‘ആസൂത്രണം’ ഉണ്ടായിരുന്നെങ്കിൽ (ടെസ്റ്റുകൾ, മരുന്നുകൾ, ഓക്സിജൻ, കിടക്കകൾ, ഉദ്യോഗസ്ഥർ പോലും) ഞങ്ങൾ ഇപ്പോൾ ഉള്ള അഗാധതയിലായിരുന്നിരിക്കില്ല. പക്ഷേ, ഞാൻ ലളിതമായി സമർപ്പിക്കുന്നത്, ഇപ്പോഴത്തെ ഭരണം അടിസ്ഥാനപരമായി സാധാരണക്കാരുടെ ക്ഷേമം, പകർച്ചവ്യാധി ഉണ്ടെങ്കിലും ഇല്ലെങ്കിലും ഏതെങ്കിലും വ്യവസ്ഥാപിതവും തന്ത്രപരവുമായ രീതിയിൽ ചിന്തിക്കാനും പ്രവർത്തിക്കാനും പ്രോഗ്രാം ചെയ്തിട്ടില്ല . അതെ, തീർച്ചയായും അതിന് തന്ത്രങ്ങൾ മെനയാനും ആസൂത്രണം ചെയ്യാനും അതിന്റെ പദ്ധതികൾ പ്രാവർത്തികമാക്കാനും കഴിയും, എന്നാൽ ആ പദ്ധതികൾ തങ്ങൾ കെട്ടിപ്പടുക്കുന്ന പ്രക്രിയയിലാണെന്ന് അവർ കരുതുന്ന രാജ്യത്തെക്കുറിച്ചുള്ള അവരുടെ സങ്കൽപ്പവുമായി യോജിക്കുന്ന ഗംഭീരമായ ഒരു കാര്യത്തെക്കുറിച്ചായിരിക്കണം – ജനാമിലെ ഗാംഭീര്യമുള്ള രാമക്ഷേത്രം അടുത്ത തെരഞ്ഞെടുപ്പിന് മുമ്പ് ക്ഷേത്രത്തെ മഹത്തായ യാഥാർത്ഥ്യമാക്കാനുള്ള ചുമതല പ്രധാനമന്ത്രിയുടെ മുൻ പ്രധാന ഉപദേഷ്ടാവിനാണ് നൽകിയത്; അല്ലെങ്കിൽ രാജ്യ തലസ്ഥാനത്തെ അതിശയകരമായ പുതിയ സെൻട്രൽ വിസ്റ്റയിലൂടെ ചരിത്രം പുതിയ ഭരണാധികാരികളെ ഓർമ്മിക്കുന്നു (അതിനാൽ, പകർച്ചവ്യാധികൾക്കിടയിലും, കേന്ദ്ര വിസ്റ്റയുടെ നിർമ്മാണം ഒരു ‘അവശ്യ’ സേവനമായി പ്രഖ്യാപിച്ചിരിക്കുന്നു).

ആരോഗ്യ പദ്ധതി ആണെങ്കിൽപ്പോലും, ഇന്ത്യ എത്ര രാജ്യങ്ങൾക്ക് വാക്സിൻ വിതരണം ചെയ്യുന്നു, അതിനാൽ നമ്മൾ എത്ര വലിയ രാജ്യമാണ്, എന്നിങ്ങനെയുള്ള രൂപത്തിൽ ആധികാരിക പ്രഖ്യാപനങ്ങൾ നടത്തണം. ഇന്ത്യ നിർമ്മിക്കുന്ന കോവിഷീൽഡ് വികസിപ്പിച്ചെടുത്തത് ഓക്സ്ഫോർഡ് സർവകലാശാലയിലെ ഗവേഷകരാണ് എന്ന വസ്തുത മറക്കുക. വാക്സിനുകളുടെ ഉൽ‌പാദനത്തിൽ ഏർപ്പെട്ടിരിക്കുന്ന നിരവധി നിർണായക അസംസ്കൃത വസ്തുക്കൾക്കായി നമ്മൾ പ്രാഥമികമായി യുഎസിനെയും യൂറോപ്പിനെയും ആശ്രയിച്ചിരിക്കുന്നു, കൂടാതെ ആ രാജ്യങ്ങൾ കയറ്റുമതിയിൽ മോറട്ടോറിയം ഏർപ്പെടുത്തിയാൽ അത്തരം ലൈസൻസുള്ള ഉൽ‌പാദനം പോലും നിർത്തലാക്കപ്പെടും.

‘മേക്ക് ഇൻ ഇന്ത്യ’, ‘ആത്മനിർഭർ ഭാരത്’ എന്നിവയെക്കുറിച്ചുള്ള എല്ലാ ഒച്ചപ്പാടുകളും നമ്മളുടെ സാങ്കേതിക വൈദഗ്ധ്യത്തിന്റെ മഹത്വവും ഉണ്ടായിരുന്നിട്ടും, നമുക്ക് സ്വയം ഒരു കാര്യം ചെയ്യാൻ പ്രയാസമാണ്. ഒരുപക്ഷേ ഫാർമ വ്യവസായം ഒരു ഭാഗിക അപവാദമാണ്, നമ്മുടെ നേതാക്കൾ ഒരുപാട് ബഡായി കാട്ടുന്ന ഒന്ന്. എന്നാൽ രണ്ട് പ്രധാന കാര്യങ്ങൾ ഇവിടെ പ്രസക്തമാണ്. ഒന്ന്, ഇന്ത്യയിൽ ഏതെങ്കിലും തദ്ദേശീയ ഫാർമ വ്യവസായം ഉണ്ടെങ്കിൽ, സ്വാതന്ത്ര്യാനന്തര ഇന്ത്യയുടെ (സ്വാതന്ത്ര്യത്തിനു മുമ്പുള്ള ചിലതും) സ്വതന്ത്ര പാത ചാർട്ട് ചെയ്യുന്നതിനുള്ള സമഗ്രമായ പോരാട്ടത്തിന് നന്ദി! പൊതു ഗവേഷണ ലാബുകളുടെ ഒരു തദ്ദേശീയ ശൃംഖലയും ബൾക്ക് മരുന്നുകൾ നിർമ്മിക്കാനും തദ്ദേശീയ കഴിവുകൾ പരിപോഷിപ്പിക്കാനും പൊതുമേഖലാ യൂണിറ്റുകൾ, ഏറ്റവും പ്രധാനമായി, 1970 കളിലെ പേറ്റന്റ് ആക്റ്റ് തദ്ദേശീയ ഫാർമ വ്യവസായത്തെ വികസിപ്പിക്കാനും അഭിവൃദ്ധിപ്പെടുത്താനും ഇന്ത്യക്ക് ‘ലോകത്തിന്റെ ഫാർമസി’ ആകാനുമുള്ള സാധ്യതകൾ തുറന്നു. പക്ഷേ, ഒരു തലമുറയ്ക്കുള്ളിൽ, 1990 കളിൽ കോൺഗ്രസ് സർക്കാർ ഡബ്ല്യുടിഒ(WTO)യുടെ കീഴിലുള്ള പുതിയ ആഗോള ഐപി ഭരണകൂടത്തിന്റെ ഡോട്ട് ലൈനുകളിൽ ഒപ്പിട്ടതോടെ വ്യവസ്ഥാപിതമായി അത് ഇല്ലാതാക്കി. അന്താരാഷ്ട്ര ശക്തികളെ ദയനീയമായി ആശ്രയിക്കുന്ന ഒരു തദ്ദേശീയ ഫാർമ വ്യവസായത്തിന്റെ ഒരു തട്ടിപ്പ് മാത്രമാണ് നമുക്ക് ഇന്ന് അവശേഷിക്കുന്നത്.

ഉദാഹരണത്തിന്, ഇന്ത്യൻ ഫാർമ വ്യവസായം ഇപ്പോൾ ചൈനയെ ആശ്രയിക്കുന്നത് സജീവ ഫാർമ ചേരുവകളുടെ (എപിഐ, കൂടുതലും ആൻറിബയോട്ടിക്കുകൾക്കും വിറ്റാമിനുകൾക്കും) ആവശ്യത്തിന്റെ 70 ശതമാനത്തിനാണ്. ഇപ്പോൾ കോവിഡ് കേസുകൾ വർദ്ധിക്കുന്നതിനിടയിൽ, ഫാർമ വ്യവസായത്തെ സംബന്ധിച്ചിടത്തോളം ഒരു വലിയ ആശങ്ക, ചൈന ഇന്ത്യയിലേക്കുള്ള പതിവ് ചരക്ക് സേവനങ്ങൾ നിർത്തിയാൽ, ആ ആവശ്യങ്ങൾ എങ്ങനെ നിറവേറ്റപ്പെടും എന്നുള്ളതാണ്.

ഇപ്പോഴത്തെ ഭരണസ്ഥാപനങ്ങളുടെ സിദ്ധാന്തങ്ങളിൽ ഒന്ന്, അത് സാധാരണക്കാരുടെ ക്ഷേമത്തിൽ നേരിട്ട് ഇടപെടേണ്ടതില്ല എന്നാണ്; അത്തരം ‘വിശദാംശം’ മാർക്കറ്റ് ശക്തികൾ എന്ന് വിളിക്കപ്പെടുന്നവർക്കു വേണ്ടിയാണ്. അതിനനുസൃതമായി, ‘സാമ്പത്തിക വികസനത്തിന്’ ഒരേയൊരു തടസ്സം സ്വകാര്യ മൂലധനത്തിന് സ്വതന്ത്രമായി ഇടപെടലിന്റെ അഭാവമാണ്. ലോക്ക്ഡൗൺ സമയത്ത് ‘ലേബർ കോഡുകൾ’ പാസാക്കിയതിലൂടെ ആദ്യം തൊഴിൽ അവകാശങ്ങൾ ഇല്ലാതാക്കുക, തുടർന്ന് കാർഷിക വിപണികളിലെ ‘മൃഗീയതയുടെ ആത്മാക്കളെ’ അഴിച്ചുവിടുന്നതിനുള്ള മൂന്ന് കാർഷിക നിയമങ്ങൾ. കൃഷിക്കാർക്ക് എന്താണ് വേണ്ടത് അല്ലെങ്കിൽ തൊഴിലാളികൾ ഈ കോഡുകളെക്കുറിച്ച് എന്തു വിചാരിക്കുന്നു എന്നത് പ്രശ്നമല്ല, അവരെല്ലാം അവർക്ക് നല്ലത് എന്താണെന്ന് അറിയാത്ത അക്ഷമരായ ചെറുപ്പക്കാരാണ്. അത്തരം ദ്രുതഗതിയിലുള്ള വികസനത്തിനുള്ള മറ്റൊരു തടസ്സം, സമ്പദ്‌വ്യവസ്ഥയുടെ വിവിധ തന്ത്രപരമായ മേഖലകളിലെ ചരിത്രപരമായ ഭരണകൂട സാന്നിധ്യമാണ്. പ്രശ്‌നം ‘ഒന്നാകെ ഇല്ലാതാക്കാനുള്ള’ വലിയ അക്ഷമ ആസ്തി വിൽപ്പന, വിഭജനം, സ്വകാര്യവൽക്കരണം മുതലായവയിലൂടെ ഇത്തരം ‘മൃഗീയമായ ആത്മാക്കളെ’ അഴിച്ചുവിടുന്നതിന്, പാൻഡെമിക് ഒരു അവസരമാണ്.

അതിനാൽ ഈ ഭരണകൂടത്തിൽ നിന്ന് പ്രതീക്ഷിക്കാവുന്നത് ധനപരമായ നിക്ഷേപം മാത്രമല്ല, ആരോഗ്യമേഖലയിലെ കുത്തകവത്കരണം കൂടിയാണ്. കഴിഞ്ഞ വർഷത്തെ അനുഭവം അത് വളരെയധികം വ്യക്തമാക്കുന്നു. വിദ്യാഭ്യാസം, ആരോഗ്യം തുടങ്ങിയ കാര്യങ്ങൾ സ്വകാര്യ സംരംഭത്തിന് കൂടുതലും കോർപ്പറേറ്റ് മേഖലയ്ക്ക് വിട്ടുകൊടുക്കണം എന്ന് പാർലമെന്ററി രാഷ്ട്രീയ സ്പെക്ട്രത്തിൽ വലിയ അഭിപ്രായ സമന്വയമുണ്ടായതും നാം ഓർക്കണം. പകർച്ചവ്യാധികൾക്കിടയിൽ, ദയ കാണിക്കാൻ ആഗ്രഹിക്കുന്ന ഒരു സംസ്ഥാന സർക്കാർ പോലും ആരോഗ്യ ഇൻഷുറൻസിനെക്കുറിച്ച് നന്നായി സംസാരിക്കും. ഓക്സിജൻ സിലിണ്ടർ ലഭിക്കുന്നതിന് ഇൻഷുറൻസ് എങ്ങനെ സഹായിക്കും എന്നതാണ് പ്രധാന കാര്യം. എന്നാൽ ആ ചോദ്യം ചോദിക്കാൻ ആരും തയ്യാറല്ല. ഡോ. മൻ‌മോഹൻ സിംഗ് കോവിഡ് ചികിത്സയ്ക്കായി പബ്ലിക് ഓൾ ഇന്ത്യ ഇൻസ്റ്റിറ്റ്യൂട്ട് ഓഫ് മെഡിക്കൽ സയൻസസിലേക്ക് പോകുന്നത് വലിയ വിരോധാഭാസമാണ്. ഒരുപക്ഷേ അതാണ് നമുക്ക് അവശേഷിക്കുക – നന്നായി ബന്ധങ്ങൾ ഉള്ള ചില വിഭാഗങ്ങൾ പോകുന്ന പൊതു സംവിധാനങ്ങളുടെ അത്തരം പ്രത്യേക ദ്വീപുകൾ. ബാക്കിയുള്ളവ സമ്പന്നർ, ദരിദ്രർ എന്നിവരെ വിപണി ശക്തികൾ ‘പരിഗണിക്കണം’ – ആദ്യത്തവർ സപ്ത നക്ഷത്ര കോർപ്പറേറ്റ് ആശുപത്രികളിൽ, രണ്ടാമത്തവർ തെരുവിൽ.

മരുന്നുകൾ, ഓക്സിജൻ, ശ്മശാന സ്ഥലങ്ങൾ വരെ എല്ലാം ലേലം ചെയ്യാൻ മാർക്കറ്റ് ഫോഴ്സാണ് ഇപ്പോൾ ചുമതലയിലുള്ളത്. ഈ മാർക്കറ്റ് ഉട്ടോപ്പിയ ഒന്നോ രണ്ടോ വ്യക്തികളുടെ വിഡ്ഢിത്തം കൊണ്ട് സംഭവിച്ചതല്ല, മറിച്ച് കഴിഞ്ഞ മൂന്ന് ദശകങ്ങളായി പ്രാദേശിക, ആഗോള വരേണ്യവർഗങ്ങൾ ഈ ഉപഭൂഖണ്ഡത്തിൽ ആസൂത്രിതമായി കെട്ടിപ്പടുക്കാൻ ശ്രമിച്ചതിന്റെ അനന്തരഫലമാണ്. ഇപ്പോൾ മാത്രമാണ്, പകർച്ചവ്യാധി കത്തിച്ച തീയിലൂടെ, യാഥാർത്ഥ്യത്തെ അതിന്റെ എല്ലാ തീക്ഷ്ണതയിലും നമുക്ക് കാണാൻ കഴിയുന്നത്.

ഭരണകൂടത്തെ സംബന്ധിച്ചിടത്തോളം സാധാരണക്കാർക്ക് വേണ്ടി ഒരു ജോലി മാത്രമേയുള്ളൂ – കമ്പോളത്തിന് വിധേയരാക്കി മാറുന്നതിന് അവരെ അച്ചടക്കം പഠിപ്പിക്കുക. അവർ വളരെയധികം പരാതിപ്പെടുമ്പോൾ, ഓക്സിജനെക്കുറിച്ച് പരാതിപ്പെടുമ്പോൾ യുപി സർക്കാർ ചെയ്തുകൊണ്ടിരിക്കുന്നതുപോലെ ദേശീയ സുരക്ഷാ നിയമം അവരിൽ പ്രയോഗിക്കുക, അല്ലെങ്കിൽ മറ്റെന്തെങ്കിലും – സി‌എ‌എ, കാർഷിക നിയമങ്ങൾ അങ്ങനെ. അതേസമയം, സെറം ഇൻസ്റ്റിറ്റ്യൂട്ടിന്റെ സിഇഒ ശ്രീ.അദർ പൂനവാല ലണ്ടനിൽ പുതിയതായി വാടകയ്‌ക്കെടുത്ത 50,000 ഡോളർ മാളികയിലേക്ക് മാറി കഴിഞ്ഞു. ഇന്ത്യയിലെ കോവിഡ് കേസുകൾ ദിനംപ്രതി പുതിയ കൊടുമുടികളിലേക്ക് ഉയരുമ്പോൾ, ലണ്ടന് സമീപമുള്ള ചരിത്രപരമായ സ്റ്റോക്ക് പാർക്ക് എസ്റ്റേറ്റ്, മുകേഷ് അംബാനി ഈ വർഷം ഏപ്രിൽ അവസാനം 79 ദശലക്ഷം യുഎസ് ഡോളറിന് വാങ്ങിയിരുന്നു. രണ്ട് ജെയിംസ് ബോണ്ട് സിനിമകളുടെ ഷൂട്ടിംഗ് സൈറ്റായ സ്റ്റോക്ക് പാർക്കിൽ ഇംഗ്ലണ്ടിലെ ഏറ്റവും മികച്ച ഗോൾഫ് കോഴ്സുകളുണ്ട്, വിംബിൾഡൺ കളിക്കാർക്ക് പരിശീലനം നേടാനുള്ള ടെന്നീസ് കോർട്ടുകളും ഉണ്ട്.

ഇതാണ് നമ്മുടെ ഭരണാധികാരികളുടെ വികസന കാഴ്ചപ്പാട് എന്നതിനാൽ, നാം സ്വയം എവിടെയാണെന്ന് കണ്ടെത്തുന്നതിൽ ആരും ആശ്ചര്യപ്പെടേണ്ടതില്ല.

(കാൻപൂർ ഐഐടിയിലെ പ്രൊഫസറായ രാഹുൽ വർമ്മൻ ‘റുപേ ഇന്ത്യ’യിൽ എഴുതിയ ലേഖനത്തിൻ്റെ സ്വതന്ത്ര പരിഭാഷ)