‘കോവിഡ് ആശുപത്രികളിലെ പ്രവർത്തനങ്ങൾ സുതാര്യമാക്കണം’ഒഡീഷ മുഖ്യമന്ത്രിക്ക് യുവതിയുടെ കത്ത്

“അദ്ദേഹത്തിന്റെ മരണ സന്ദേശം സഹോദരനും എനിക്കും കൈമാറിയത് വളരെ നിസ്സംഗതയോട് കൂടിയായിരുന്നു. അജ്ഞാതമായ ഒരു മൊബൈൽ നമ്പറിൽ നിന്ന് മരിച്ച് പന്ത്രണ്ടു മണിക്കൂറിനു ശേഷമാണ് ആ സന്ദേശം ലഭിച്ചത്, അയച്ചയാൾ തന്റെ വ്യക്തിത്വം വെളിപ്പെടുത്തിയിരുന്നില്ല.”

മൊഴിമാറ്റം : പ്രവീൺ

ടു

ഒഡീഷ മുഖ്യമന്ത്രി

ഭുവനേശ്വർ, ഒഡീഷ

വിഷയം: ചികിത്സയിലെ മാനുഷിക അവബോധത്തിന്റെ അഭാവം, കോവിഡ് ആശുപത്രികളിലെ രോഗികളെക്കുറിച്ചുള്ള വിവരങ്ങൾ പ്രചരിപ്പിക്കുന്ന പ്രക്രിയയിൽ സുതാര്യത.

സർ,

കോവിഡ് ആശുപത്രികളിലെ ചികിത്സ സമ്പ്രദായവും പ്രവർത്തന മാനദണ്ഡങ്ങളും അനുസരിച്ച്, ഒരു രോഗിയെ ആശുപത്രിയിൽ പ്രവേശിപ്പിച്ചുകഴിഞ്ഞാൽ, രോഗിയുടെ പരിചാരകരെ അകത്ത് പ്രവേശിക്കാൻ അനുവദിക്കാത്തതിനാൽ രോഗി പൂർണ്ണമായും ആശുപത്രിയുടെ ‘തടവറ’യിലേക്ക് പോകുന്ന സാഹചര്യമാണ് ഇപ്പോൾ നിലവിലുള്ളത്. സ്വാഭാവികമായും, ബന്ധുക്കളും പരിചാരകരും അവരുടെ രോഗികളുടെ അവസ്ഥയെക്കുറിച്ച് ഉത്കണ്ഠാകുലരാകും. എന്നാൽ ഒരു സഹായിക്ക് രോഗിയുടെ യഥാർത്ഥ അവസ്ഥ ഏത് തരത്തിലുള്ളതാണ്, രോഗിക്ക് ശരിയായ ചികിത്സ നൽകുന്നുണ്ടോ എന്ന് ഉറപ്പാക്കാൻ ഒരു മാർഗവുമില്ല. എന്തായാലും, വിവരങ്ങൾ പ്രചരിപ്പിക്കുന്നത് യാന്ത്രികമായി മുൻകൂട്ടി നിശ്ചയിച്ച നടപടിക്രമങ്ങൾ അനുസരിച്ചാണ്, അവ സംവേദനാത്മകമല്ലാത്തതും സമീപത്തുള്ളവരുടെയും പ്രിയപ്പെട്ടവരുടെയും സ്വാഭാവിക ഉത്കണ്ഠ തൃപ്തിപ്പെടുത്തുന്ന തരത്തിൽ അല്ലാത്തതുമാണ്. നിയുക്ത ഹെൽപ്പ് ഡെസ്കുകളിൽ ഇരിക്കുന്ന ആളുകൾ ആവശ്യമെങ്കിൽ ഉള്ളിലെ ചികിത്സ നൽകുന്നവരുമായി ഇടപഴകുന്നതിലൂടെ ബന്ധുക്കൾക്ക് സ്ഥലത്തുതന്നെ അപ്‌ഡേറ്റുകൾ നൽകുന്നതിന് ഒരു സംവിധാനവുമില്ലാതെ, രോഗിയെക്കുറിച്ചുള്ള ചോദ്യങ്ങൾക്ക് നേരത്തേ തയ്യാറാക്കി വെച്ച ഉത്തരങ്ങളാണ് നൽകുന്നത്. രോഗിയുടെ മരണം പോലും, കൃത്യ സമയത്ത് സമീപത്തുള്ളവർക്കും പ്രിയപ്പെട്ടവർക്കും നൽകുന്നില്ല.മൃതദേഹം പോലും മാന്യമായി, ശരിയായി കൈകാര്യം ചെയ്യുകയോ സംസ്‌കരിക്കുകയോ ചെയ്യുന്നില്ല.

ശിവറാം സാഹു

എന്റെ ഭർത്താവ് അന്തരിച്ച ശ്രീ ശിവറാം സാഹു, 3.5.2021 ന് കിംസ് കോവിഡ് ആശുപത്രിയിൽ പ്രവേശിപ്പിക്കുകയും ഒടുവിൽ 28.5.2021 ന് മരണപ്പെടുകയും ചെയ്തു. അദ്ദേഹത്തിന്റെ അവസ്ഥ വഷളായിട്ടും ഐസിയുവിലേക്കും പിന്നീട് വെന്റിലേറ്ററിലേക്കും മാറ്റിയെങ്കിലും ചികിത്സയുടെ നീണ്ട കാലയളവിൽ ഞങ്ങൾക്ക് ആധികാരിക വിവരങ്ങളൊന്നും കൈമാറിയില്ല. അദ്ദേഹം ഒരു ബഹുജന പ്രവർത്തകനെന്ന നിലയിൽ, ഉയർന്ന തലത്തിലുള്ള ഭരണ-രാഷ്ട്രീയ അധികാരികളിൽ നിന്നുള്ള ചോദ്യങ്ങൾക്ക് പോലും ചികിത്സിക്കുന്ന ഡോക്ടർമാരിൽ നിന്ന് ആധികാരികമായ വിവരങ്ങളൊന്നും ലഭിച്ചിരുന്നില്ലെന്നതാണ് വസ്തുത. അദ്ദേഹത്തിന്റെ മരണ സന്ദേശം സഹോദരനും എനിക്കും കൈമാറിയത് വളരെ നിസ്സംഗതയോട് കൂടിയായിരുന്നു. അജ്ഞാതമായ ഒരു മൊബൈൽ നമ്പറിൽ നിന്ന് മരിച്ച് പന്ത്രണ്ടു മണിക്കൂറിനു ശേഷമാണ് ആ സന്ദേശം ലഭിച്ചത്, അയച്ചയാൾ തന്റെ വ്യക്തിത്വം വെളിപ്പെടുത്തിയിരുന്നില്ല. അത് അദ്ദേഹത്തിന്റെ ബഹുജന അനുയായികൾക്കിടയിൽ അസ്വസ്ഥതയുണ്ടാക്കുകയും തുടർന്ന് ആശുപത്രിയിൽ കുത്തിയിരിപ്പ് സമരം നടത്തുകയുമാണുണ്ടായത്.

എന്റെ ഭർത്താവിന് ഏതെങ്കിലും വിദഗ്ദ്ധന്റെയോ മുതിർന്ന ഡോക്ടർമാരുടെയോ നേരിട്ടുള്ള ചികിത്സ നല്കിയിരുന്നോ എന്ന് എനിക്ക് ഉറപ്പില്ല.

നിർവ്വികാരമായ സുതാര്യതയില്ലാത്ത അത്തരം അന്തരീക്ഷത്തിൽ, എന്റെ ഭർത്താവിന്റെ ചികിത്സയിലെ അശ്രദ്ധ മരണത്തിൽ കലാശിക്കുന്ന അവസ്ഥയിൽ വഷളാകാൻ ഇടയാക്കിയെന്ന് സംശയിക്കുന്നത് തികച്ചും ന്യായമാണ്.

ആയതിനാൽ,

എസ്‌.സി.‌ബി മെഡിക്കൽ കോളേജിലെ പ്രൊഫസറുടെ നേതൃത്വത്തിലുള്ള ഒരു മെഡിക്കൽ ബോർഡ് ആശുപത്രിയിൽ എന്റെ ഭർത്താവിനെ ചികിത്സിച്ച പ്രക്രിയയെക്കുറിച്ച് ശരിയായ അന്വേഷണം നടത്തുക.

ഓരോ കോവിഡ് ഹോസ്പിറ്റലിലെയും ഹെൽപ്പ് ഡെസ്ക്, അടുത്തുള്ളവരുടെയും പ്രിയപ്പെട്ടവരുടെയും ചോദ്യങ്ങൾക്ക് ഉത്തരം നൽകുന്നതിൽ കൂടുതൽ സജീവവും സംവേദനാത്മകവും മാനുഷികവും വിവേകപൂർണ്ണവുമാക്കാൻ ശ്രമിക്കക.

ഒരു രോഗിയുടെ ആനുകാലിക വിവരങ്ങൾ സഹായിയുടെ മൊബൈലിൽ എസ്.എം.എസ്, വാട്സാപ്പ് മുതലായവയിലൂടെ പോസ്റ്റുചെയ്യാം

ഒരു പ്രത്യേക പ്രദേശത്തേക്ക് നോഡൽ ഓഫീസർമാരെ നിയമിക്കുന്ന ഒരു സംവിധാനം ഏർപ്പെടുത്തി, രോഗിയും പരിചാരകനും തമ്മിലുള്ള ശരിയായ ആശയവിനിമയവും വിവര ചാനലായും പ്രവർത്തിക്കുക. നൽകിയ ചികിത്സയിൽ രോഗിക്കോ പരിചാരകനോ എന്തെങ്കിലും പരാതിയുണ്ടെങ്കിൽ നോഡൽ ഓഫീസർമാർ പരാതി പരിഹാര ഉദ്യോഗസ്ഥരായി പ്രവർത്തിക്കാം.

ഇനിയും ശരിയായി നടപ്പാക്കാത്ത 24 x 7 പ്രവർത്തിക്കുന്ന ഹെൽപ്പ് ഡെസ്ക് സ്ഥാപിക്കുന്നത് സംബന്ധിച്ച സർക്കാരിന്റെ നിർദ്ദേശം കർശനമായി നടപ്പിലാക്കുക

വിശ്വസ്തതയോടെ

പ്രമീല ബെഹേര

(ഉറവിടം: കൗണ്ടർ കറൻസ് ഡോട്ട് ഓർഗിൽ നിന്ന്.)


Join us on whatsapp https://chat.whatsapp.com/ECIzb8MCG7n7wztRztDtpn

Join us on Telagram https://t.me/aroraonlinenewsportal