ഭീമാ കൊറേഗാവ് കേസിലെ തടവുകാർ ജയിലിൽ നരകിക്കുകയാണ് : ബന്ധുക്കൾ

എല്ലാ തടവുകാർക്കും വേഗത്തിലുള്ള ചികിത്സ ഉറപ്പാക്കാനും അതുവഴി സങ്കീർണതകളും മരണവും തടയാനും ജയിലുകളുടെ പ്രവർത്തനത്തിൽ സംസ്ഥാനം അടിയന്തരമായി ഇടപെടുകയും വേണം. രാഷ്ട്രീയ തടവുകാരായ ഡോ ജി എൻ സായിബാബ, അതികുർ റഹ്മാൻ, ഗൗതം നവ്‌ലാഖ, ഡോ ഹനി ബാബു എന്നിവർക്ക് വേഗത്തിലുള്ള ചികിത്സയും നൽകേണ്ടതാണ്.


വിവർത്തനം : ശ്രീരാജ് (മാധ്യമ വിദ്യാർത്ഥി)

തലോജ ജയിലിൽ അറുപത്തിയഞ്ച് വയസ്സുള്ള ഗോൺസാൽവ്‌സിന് ആഗസ്റ്റ് 30-ന് പനി ബാധിച്ചിരുന്നു. അദ്ദേഹത്തിന്റെ അവസ്ഥ കൂടുതൽ വഷളായിക്കൊണ്ടിരുന്നെങ്കിലും, ഒരാഴ്ചയോളം ജയിലിൽ വെറും പാരസെറ്റമോളും ആൻറിബയോട്ടിക്കുകളുമാണ് നൽകിയത്. വിഷയം ഗുരുതരമായതോടെ സെപ്തംബർ 7 ന് അദ്ദേഹത്തെ ജെജെ ആശുപത്രിയിൽ കൊണ്ടുപോകുകയും ഓക്സിജൻ സപ്പോർട്ട് നൽകുകയും ചെയ്തു. എന്നാൽ, തുടർ ചികിത്സക്കുപകരം അദ്ദേഹത്തെ വീണ്ടും ജയിലിലേക്ക് മാറ്റുകയാണ് ചെയ്തത്. തുടർന്ന് അദ്ദേഹത്തിന്റെ നില കൂടുതൽ വഷളാവുകയും അഭിഭാഷകയും ഭാര്യയുമായ സൂസൻ എബ്രഹാം കോടതിയെ സമീപിക്കുകയും ചെയ്തു. കോടതി ഉത്തരവ് വന്ന ശേഷമാണ് ജയിൽ അധികൃതർ ജെജെ ആശുപത്രിയിലെ അത്യാഹിത വിഭാഗത്തിൽ അദ്ദേഹത്തെ പ്രവേശിപ്പിക്കാൻ തയ്യാറായത്.ഭീമാ കൊറേഗാവ് പ്രതിയായ ഗൗതം നവ്‌ലാഖയുടെ ഹർജിയിൽ എൻഐഎ കോടതി കൊതുകുവല നിഷേധിച്ച സംഭവം ഉണ്ടായത് ഈ കഴിഞ്ഞ ദിവസങ്ങളിലാണ്.

ഇന്ത്യയിലെ അന്താരാഷ്‌ട്ര ഉടമ്പടികളും ജയിൽ മാനുവലുകളും തടവുകാർക്ക് ജയിലിൽ രോഗങ്ങൾ പിടിപെടാതിരിക്കാനുള്ള അവകാശം ഉൾപ്പെടെ ആരോഗ്യ സംരക്ഷണത്തിനുള്ള എല്ലാ അവകാശംങ്ങളും നൽകുന്നുണ്ട്. എന്നാൽ, ഇന്ത്യയിലെ ജയിലുകളിലെ തിരക്ക് തടവുകാരുടെ ജീവനും ആരോഗ്യവും അപകടകരമായി മാറുന്നതിലേക്ക് നയിച്ചു. ഇതുകൂടാതെ, ജയിൽ അധികാരികൾ കൃത്യസമയത്ത് ചികിത്സ നൽകാൻ വിസമ്മതിച്ചുകൊണ്ട് തികഞ്ഞ ശിക്ഷാവിധിയോടെ പെരുമാറുന്നതും അതുവഴി രോഗികളായ പല തടവുകാരിലും രോഗം ഗുരുതരമായ സങ്കീർണതകളിലേക്കും പലപ്പോഴും മരണത്തിലേക്കുപോലും നയിക്കുന്നതായി കാണുന്നു. വിഐപി തടവുകാർക്ക് പലപ്പോഴും ഇന്ത്യൻ ജയിലുകളിൽ മുൻഗണന ലഭിക്കുന്നുണ്ടെങ്കിലും, പലപ്പോഴും ഇത്തരം മനുഷ്യത്വരഹിതമായ പെരുമാറ്റത്തിന് വിധേയരാകുന്നത് അധഃസ്ഥിതരും രാഷ്ട്രീയ തടവുകാരുമാണ്.

ഭീമാ കൊറേഗാവ് കേസിൽ തന്നെ, പ്രമുഖ ആക്ടിവിസ്റ്റും പുരോഹിതനുമായ ഫാദർ സ്റ്റാൻ സ്വാമി, കോവിഡിനെ തുടർന്ന് അടിയന്തര ചികിത്സ നിഷേധിക്കപ്പെട്ട് തടവുകാരനായിരിക്കെ അന്തരിച്ചിട്ട് കഷ്ടിച്ച് ഒരു വർഷമേ ആയിട്ടുള്ളൂ. അതുപോലെ, മാവോയിസ്റ്റ് ബന്ധത്തിന്റെ പേരിൽ വിവിധ യുഎപിഎ ചുമത്തി ശിക്ഷിക്കപ്പെട്ട നാഗ്പൂർ ജയിലിൽ പാണ്ഡു നരോട്ടെ എന്ന 33 കാരനായ ആദിവാസിയുടെ മരണത്തെക്കുറിച്ചുള്ള ഞെട്ടിക്കുന്ന വാർത്ത നാം കേട്ടത് വളരെ അടുത്ത കാലത്താണ്. ജയിൽ അധികൃതരുടെ കടുത്ത അനാസ്ഥയാണ് മരണത്തിന് കാരണമെന്ന് നരോട്ടെയുടെ അഭിഭാഷകനും ആരോപിച്ചിരുന്നു.

പാണ്ഡു നരോട്ടെ

അതുപോലെ, ഹൃദ്രോഗം, തലച്ചോറിലെ സിസ്റ്റ്, ശ്വാസതടസ്സം തുടങ്ങി ഒന്നിലധികം രോഗങ്ങളാൽ ബുദ്ധിമുട്ടുന്ന ഡോ. ജി.എൻ സായിബാബയുടെ മോശം അവസ്ഥയെക്കുറിച്ച് ആംനസ്റ്റി ഉൾപ്പെടെ 7 മനുഷ്യാവകാശ സംഘടനകൾ പ്രസ്താവനയുമായി രംഗത്തെത്തിയത് വളരെ അടുത്താണ്.

മാവോയിസ്റ്റ് ബന്ധത്തിന്റെ പേരിൽ അറസ്റ്റിലായ കാഞ്ചൻ നന്നവരെ മസ്തിഷ്‌ക ശസ്ത്രക്രിയയ്ക്ക് ശേഷം മരണമടഞ്ഞപ്പോൾ വെർനൺ ഗോൺസാൽവസിന് ചികിത്സ വൈകിപ്പിച്ച തലോജ ജയിൽ സൂപ്രണ്ട് തന്നെയായിരുന്നു ചുമതല വഹിച്ചിരുന്നത് എന്നതാണ് ഏറ്റവും പ്രധാനമായി ശ്രദ്ധിക്കേണ്ടത്.

ഭീമാ കൊറേഗാവ് കേസിലും, പ്രശസ്ത തെലുങ്ക് കവിയും ആക്ടിവിസ്റ്റുമായ വരവര റാവുവും ജയിലിൽ മനുഷ്യത്വരഹിതമായ പെരുമാറ്റത്തിന് വിധേയനായി, അവിടെ പ്രായവും ഗുരുതരമായ രോഗങ്ങളും ഉണ്ടായിരുന്നിട്ടും ശരിയായ വൈദ്യസഹായം നിഷേധിക്കപ്പെട്ടു. കഴിഞ്ഞ മാസമാണ് സുപ്രീം കോടതിയിൽ നിന്ന് മെഡിക്കൽ ജാമ്യം നേടിയത്.

ഭീമാ കൊറേഗാവ് കേസിലെ മറ്റ് രാഷ്ട്രീയ തടവുകാർക്കും ആസൂത്രിതമായി ചികിത്സ നിഷേധിക്കപ്പെട്ടു. കഴിഞ്ഞ വർഷം, കേസിലെ 12-ാം പ്രതിയായ ഡോ. ഹാനി ബാബുവിന് കൊവിഡിനെ തുടർന്ന് ഗുരുതരമായ കണ്ണിന് അണുബാധയുണ്ടായി, ശരിയായ ചികിത്സ ഉറപ്പാക്കാൻ അദ്ദേഹത്തിന്റെ അഭിഭാഷകർക്കും കുടുംബത്തിനും കോടതിയെ സമീപിക്കേണ്ടിവന്നു. ഇന്നും, അധികാരത്തിന്റെ വർദ്ധനവ് കാരണം കാഴ്ച മങ്ങുന്നു, അതിനായി അവനെ പരിശോധിക്കേണ്ടതുണ്ട്, ജയിൽ അധികൃതർ ഇതുവരെ അനുവദിച്ചിട്ടില്ല.

തങ്ങളുടെ കസ്റ്റഡിയിലുള്ള തടവുകാരുടെ ആരോഗ്യവും ജീവിതവും സംരക്ഷിക്കുക എന്നത് ഭരണകൂടത്തിന്റെയും കോടതികളുടെയും ഏറ്റവും പ്രധാനമായി ജയിൽ അധികാരികളുടെയും പ്രാഥമിക ഉത്തരവാദിത്തമാണ്. എന്നിട്ടും, നാഷണൽ ക്രൈം റെക്കോർഡ്സ് ബ്യൂറോയുടെ കണക്കനുസരിച്ച്, ആയിരക്കണക്കിന് തടവുകാർ ഇന്ത്യൻ ജയിലുകളിൽ മരിക്കുന്നു, ലളിതമായ അണുബാധകൾ സെപ്റ്റിസീമിയയിലേക്കും ഭേദമാക്കാവുന്ന പനികളിലേക്കും പാണ്ഡു നരോട്ടെയുടെ കാര്യത്തിലെന്നപോലെ മരണത്തിലേക്കും നയിക്കുന്നു.

ജയിലിൽ കിടക്കുന്നതുകൊണ്ട് മാത്രം തടവുകാരുടെ മൗലികാവകാശങ്ങൾ നിഷേധിക്കാനാവില്ലെന്ന വസ്തുത ഇന്ത്യയിലെ ഉന്നത കോടതികളിലെ വിവിധ വിധിന്യായങ്ങൾ ആവർത്തിച്ച് ആവർത്തിക്കുന്നു. യഥാർത്ഥത്തിൽ, പരമാനന്ദ് കത്താര Vs യൂണിയൻ ഓഫ് ഇന്ത്യ (1989 എഐആർ 2039) എന്ന സുപ്രധാന കേസിൽ, ഒരു തടവുകാരൻ കുറ്റക്കാരനായാലും നിരപരാധിയായാലും, അവകാശമനുസരിച്ച് അയാളുടെ ജീവൻ സംരക്ഷിക്കാൻ ഭരണകൂടത്തിന് ബാധ്യതയുണ്ടെന്ന് സുപ്രീം കോടതി വാദിച്ചിരുന്നു.

ദരിദ്രരിൽ ഏറ്റവും പാവപ്പെട്ടവർ പെട്ടെന്നുള്ള ചികിത്സ കിട്ടാതെ നശിക്കുന്നതും, ഭരണഘടന ഉറപ്പുനൽകുന്ന അവകാശത്തിനായി പ്രമുഖ രാഷ്ട്രീയ തടവുകാർ കോടതിയെ സമീപിക്കേണ്ടതുമായ കൊലക്കളങ്ങളാണ് ഇന്ന് നമ്മുടെ ജയിലുകൾ. ഈ അവസ്ഥയെ ഞങ്ങൾ ശക്തമായി അപലപിക്കുകയും ജയിലിൽ തടവുകാരുടെ മരണത്തിന് ഉത്തരവാദികളായ എല്ലാ ഉദ്യോഗസ്ഥർക്കെതിരെയും ക്രിമിനൽ അനാസ്ഥയ്ക്ക് ഉചിതമായ നടപടി സ്വീകരിക്കണമെന്ന് ആവശ്യപ്പെടുകയും ചെയ്യുന്നു. അത്തരം തടവുകാരുടെ കുടുംബങ്ങൾക്ക് നഷ്ടപരിഹാരം നൽകണമെന്ന് ഞങ്ങൾ ആവശ്യപ്പെടുന്നു, കാഞ്ചൻ നന്നാവരെ, ഫാദർ സ്റ്റാൻ സ്വാമി, പാണ്ഡു നരോട്ടെ എന്നിവരുടെ മരണത്തിന് ഉത്തരവാദികളായ ഉദ്യോഗസ്ഥർക്കെതിരെ നടപടിയെടുക്കണമെന്നും ഞങ്ങൾ ആവശ്യപ്പെടുന്നു.

എല്ലാ തടവുകാർക്കും വേഗത്തിലുള്ള ചികിത്സ ഉറപ്പാക്കാനും അതുവഴി സങ്കീർണതകളും മരണവും തടയാനും ജയിലുകളുടെ പ്രവർത്തനത്തിൽ സംസ്ഥാനം അടിയന്തരമായി ഇടപെടുകയും വേണം. രാഷ്ട്രീയ തടവുകാരായ ഡോ ജി എൻ സായിബാബ, അതികുർ റഹ്മാൻ, ഗൗതം നവ്‌ലാഖ, ഡോ ഹനി ബാബു എന്നിവർക്ക് വേഗത്തിലുള്ള ചികിത്സയും നൽകേണ്ടതാണ്.

ജയിലുകളിലെ തിരക്കും എസ്കോർട്ട് നൽകാനുള്ള ജീവനക്കാരുടെ കുറവുമാണ് തടവുകാരുടെ ആരോഗ്യകാര്യത്തിൽ ഇത്തരം അവഗണനയ്ക്ക് കാരണമാകുന്ന പ്രധാന കാരണങ്ങളിലൊന്ന് എന്നതിനാൽ, വിചാരണത്തടവുകാർക്ക് വേഗത്തിൽ ജാമ്യം നൽകാനുള്ള സംവിധാനം ഏർപ്പെടുത്തേണ്ടത് അത്യാവശ്യമാണ്.

വർഷങ്ങളായി വിചാരണ തടവുകാരായി ജയിലിൽ കഴിയുന്ന രാഷ്ട്രീയ തടവുകാരെ ഉടൻ മോചിപ്പിക്കണമെന്നും ഞങ്ങൾ ആവശ്യപ്പെടുന്നു. ജയിലിൽ അവരുടെ സുരക്ഷയും സുരക്ഷിതത്വവും ഉറപ്പാക്കാൻ ഭരണകൂടത്തിന് കഴിയുന്നില്ലെങ്കിൽ, ഈ രാഷ്ട്രീയ തടവുകാർക്ക് ജാമ്യം നൽകാൻ കോടതികൾ ഇടപെടുന്നത് നല്ലതാണ്, അങ്ങനെ അവരുടെ വിലപ്പെട്ട ജീവൻ രക്ഷിക്കപ്പെടും.

സൂസൻ എബ്രഹാം (വെർണൺ ഗോൺസാൽവസ്)
ജെന്നിഫർ ഫെറിയേര (അരുൺ ഫെറിയേര)
റോയ് വിൽസൺ (റോണ വിൽസൺ)
പ്രണാലി പരബ് (രമേഷ് ഗൈചോർ)
മിനൽ ഗാഡ്ലിംഗ് (സുരേന്ദ്ര ഗാഡ്ലിംഗ്)
രാമ അംബേദ്കർ (ആനന്ദ് തെൽതുംബ്ഡെ)
സാഹബ ഹുസൈൻ (ഗൗതം നവ്‌ലാഖ)
ശരദ് ഗെയ്ക്വാദ് (സുധീർ ധാവ്ലെ)
മൊണാലി റാവുട്ട് (മഹേഷ് റാവുട്ട്)
ഫാ. ജോ സേവ്യർ (ഫാ. സ്റ്റാൻ സ്വാമി)
ഡോ. ജെന്നി റൊവേന (ഹാനി ബാബു)
സുരേഖ ഗോരഖെ (സാഗർ ഗോർഖെ)

കടപ്പാട്: countercurrents.org


Join us on whatsapp https://chat.whatsapp.com/ECIzb8MCG7n7wztRztDtpn

Join us on Telagram https://t.me/aroraonlinenewsportal